
HIFADHI BIASHARA

Hati ya Bima ya Biashara

Imedhaminiwa na Sanlam General Insurance Tanzania



Maana ya maneno na msamiati uliotumika kwenye Hati yako ya Bima 

Mahali popo ambapo maneno na msamiati ufuatao umetumika kwenye Hati yako 

ya Bima, yatakuwa na maana kama ifuatavyo:

“kipindi cha mwaka” Maana yake ni kipindi cha miezi 12 mfululizo kama

inavyooneshwa  katika  mpango  wako.  Kipindi  cha

kwanza cha  mwaka huanza  tarehe ya  kuanza  kwa

bima yako hadi tarehe ya marekebisho iliyooneshwa

kwenye mpango wako. 

“unyang’anyi wa 

kutu

mia 

silaha”

inamaanisha  uchukuliwaji  haramu  wa  pesa  kutoka

katika umiliki wako unaofanywa kwa kutumia nguvu

au vitisho vya silaha za moto.

“wizi wa kuvunja” inamaanisha  uporaji  wa  mali  yako  unaofanywa  na

mtu  anayevunja  na  kuingia  kwenye  jengo  lililo  na

biashara yako, akiacha kila dalili za uvunjaji huo.

“biashara” inamaanisha uhalisia  au maelezo ya biashara yako

kama yanavyoonekana kwenye mpango wako.

“madai” inamaanisha  ombi  lolote  linaloletwa  kwetu  ili

kukulipa kutokana na hasara au uharibifu uliotokea.

“yaliyomo” inamaanisha  chochote  kilichomo  kwenye  biashara

yako  katika  eneo  lenye  vihatarishi.  Yaliyomo  ni

pamoja na vifaa vya ofisi,  hisa, vifaa vya biashara,

zana, mashine na vifaa vya kielektroni.

“vifaa vya kielektroni” inamaanisha vifaa vya kielektroni au mashine mfano

kompyuta na na kompyuta mpakato.

“moto” inamaanisha uharibifu unaosababishwa na moto.

 “tarehe ya kuanza” inamaanisha tarehe ambayo bima yako inaanza.

“mashine” inamaanisha  mfumo  au  kitendeakazi  pamoja  na

chanzo chake cha nishati na vifaa saidizi.

“eneo lenye vihatarishi” inamaanisha eneo la nyumba ambapo biashara yako
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ipo na / au inapofanyika.

“Mpango” inamaanisha hati iliyo na maelezo maalumu ya bima

iliyokatwa.

“bidhaa” inamaanisha bidhaa unazoziuza kwa wateja wako

“wewe/lako”

“sisi/yetu”

“gharama za mazishi”

inamaanisha majina yaliyooneshwa kwenye mpango

yaani jina lako au jina la biashara yako.

inamaanisha  Sanlam  Tanzania  General  Insurance

Limited

inamaanisha  gharama za mazishi  kutokana na  kifo

cha ajali na cha kawaida cha mtu mwenye Bima.

Hati yako ya bima 

Hati yako ya bima ina vigezo na masharti yote ambayo ni sehemu ya mkataba

wako wa bima na sisi. Tunaridhia kulipa hasara zako ilimradi tu ukidhi masharti

yote ya hati yako ya bima na hasara au uharibifu uliosababishwa na mojawapo ya

matukio yaliyokatiwa bima.

Hati yako ya bima inatokana na ukubali wako wa ofa yetu kupitia Huduma zetu

za Mawasiliano ya Ujumbe Mfupi Kati ya Simu na Progamu tumizi (USSD), Mpango

wako, vigezo na masharti yetu, mawasiliano  yetu kwako na mabadiliko  yoyote

tuliyokubaliana kwa maandishi.
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Kulipia kinga ya bima yako

Unatakiwa  utulipe  kiasi  cha  pesa  kinachojulikana  kama  ada  kwa  kila  mwezi

ambayo itapokelewa kwa idhini  yako kutoka kwenye Tigo Mobile Wallet  yako.

Ikiwa hutalipa malipo kabla ya tarehe ya malipo, tutakupa kipindi cha matazamio

cha siku 15 na ikiwa tutakuwa hatujapokea malipo hayo ifikapo mwisho wa siku

ya 15, tutaifuta hati yako ya bima.

Madai

Ikiwa bidhaa za biashara yako zimeharibiwa au kuibiwa, unaweza kuleta madai.

Iwapo  jambo  lolote  litatokea  katika  zile  bidhaa  za  biashara  yako,  ni  shurti

uwasiliane  nasi  ili  kutufahamisha.  Ni  shurti  uisome  hati  yako  ya  bima  kwa

uangalifu sana ili uelewe ni lini tutaridhia madai.

Kukatia Bima ya Bidhaa, Pango, Fedha, Wizi

Mali iliyokatiwa bima 

Mali iliyowekewa bima ni bidhaa katika biashara yako au ile unayohusika nayo

katika eneo hatarishi kama inavyoonekana katika mpango wako. Tutakulipa fidia

ya madai yoyote yanayosababishwa na tukio kama hilo hadi jumla ya kiasi cha

bima kilichooneshwa kwenye mpango wako.

Matukio yaliyokatiwa bima 

Tutakulipa fidia ikiwa bidhaa zilizoko kwenye bima yako zimepotea au kuharibiwa

na majanga ya moto; umeme au radi; mlipuko; dhoruba, upepo, maji, mvua ya

mawe au theluji; tetemeko la ardhi; athari kwenye magari, ndege au kuangukiwa

na vipuli vyake hadi kiasi chote cha bima iliyooneshwa kwenye mpango wako.

Aidha,  tutakulipa  fidia  dhidi  ya  hasara  au  uharibifu  wa  mali  iliyokatiwa  bima

kutokana  na  moto  na/au  mlipuko  ambao  umetokea  wakati  wa  kusafirishwa

kwenda au kutoka kwenye eneo hatarishi.

Tutakulipa fidia ya kodi  ya pango inayotokana na hatari  zozote zilizoainishwa

katika  "Matukio  yaliyokatiwa  Bima"  kwa  kipindi  chote  kama  inavyooneshwa
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kwenye mpango wako.

Tutakulipa  fidia  kutokana na  hasara  au uharibifu  unaosababishwa na  wizi  wa

kuvunja kutoka kwenye majengo yako hadi kiasi cha bima iliyooneshwa kwenye

mpango wako.

Tutakulipa fidia kwa hasara au uharibifu wa pesa kutoka kwenye majengo yako

uliosababishwa na wizi wa kutumia silaha na wakati wa kusafirishwa kwenda au

kutoka benki hadi kiasi chote cha bima iliyooneshwa katika mpango wako.

Visivyokatiwa bima 

Hatutakulipa fidia dhidi ya hasara au uharibifu unaosababishwa na mchakato 

wowote ambao hutumia au kuhusika na maji au kuchakaa au kukwanguka 

taratibu; ukungu, kutu au kulika.

Bima ya Gharama za Mazishi  

Matukio yaliyokatiwa Bima 

Tutakulipia  gharama za  mazishi  zinazosababishwa  na  kifo  cha  ajali  au  cha

kawaida hadi kiasi cha bima iliyoonyeshwa kwenye mpango wako. Kifo cha ajali

inamaanisha kifo kinachotokana na jeraha la mwili ambalo linasababishwa moja

kwa moja na vurugu na janga linaloonekana.

Yasiyokatiwa Bima  

Hatutalipa fidia pale ambapo kifo kimesababishwa na vitendo vyako mwenyewe

moja kwa moja au siyo moja kwa moja.

Vigezo na Masharti ya Hati yako ya Bima

Tunatoa kinga chini ya hati yako ya bima kulingana na vigezo na masharti 

yafuatayo:
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Shurti uwe mwangalifu

Ni shurti uwe mwangalifu kadiri iwezekanavyo ili kuzuia au kupunguza hasara, 

uharibifu, kifo, kuumia au deni na usitende kwa uzembe.

Ubatilishaji

Unaweza kubatilisha hati yako ya bima wakati wowote. Tunaweza kubatilisha hati

ya bima hii kwa kukupatia taarifa ya maandishi ndani ya siku 30 kupitia anwani

yako ya posta kama inavyooneshwa kwenye mpango wako au kwa njia nyingine

yoyote ya mawasiliano.

Madai

Endapo  tutabadilisha  au  kukarabati  mali  yako,  tutajitahidi  kukupatia  kilekile

ulichokuwa nacho hapo kabla, japo inaweza isiwe hivyo wakati wote. Tunaweza

kumtumia mgavi au mrekebishaji yeyote tutakayemchagua sisi ikiwa tutakarabati

au kubadilisha mali  yako.  Kabla ya kumaliza au kukamilisha malipo ya madai

yoyote, tunaweza kukutaka usaini makubaliano ya hasara.

Namna ya kudai

Ni shurti  utuambie haraka iwezekanavyo kuhusiana na jambo lolote lililotokea

ambalo linaweza kusababisha madai na kutuambia kuhusiana na bima nyingine

yoyote ambayo unaweza kuwa nayo. 

Ni  shurti  utupatie  maelezo kamili  ya kile  kilichotokea ndani  ya siku 30 tangu

kitokee.  Ni  shurti  pia utupatie hati  zote ambazo tunaweza kuzihitaji.  Ni  shurti

utuarifu  mara moja kwa maandishi  ikiwa unamjua mtu yeyote anayekudai  au

ambaye anataka kufungulia mashtaka.
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Ni shurti uripoti kituo cha polisi ndani ya saa 48 kuhusiana na wizi wowote wa

kutumia nguvu au kitendo cha jinai. Utalazimika kutia saini hati ya kiapo katika

kituo cha polisi na kutoa maelezo kamili kuhusiana na uharibifu, hasara au wizi.

Ni shurti pia polisi wakupatie namba ya kesi yako.

Usimwahidi  kitu  chochote  mtu  yeyote  baada  ya  tukio  kutokea.  Ni  shurti

uwasiliane nasi haraka iwezekanavyo ili tukusaidie kuhusu madai yako.

Ni shurti  utuambie haraka iwezekanavyo kuhusiana na jambo lolote lililotokea

ambalo linaweza kusababisha madai na kutuambia kuhusiana na bima nyingine

yoyote uliyo nayo.

Ni  shurti  utupatie maelezo kamili  ya  kile  kilichotokea ndani  ya siku 30 tangu

kitokee. Ni shurti pia utupatie hati zote ambazo tunaweza kuzihitaji.

Ni  shurti  utuarifu  mara  moja  kwa  maandishi  ikiwa  unamjua  mtu  yeyote

anayekudai au ambaye anataka kufungulia mashtaka.

Ni shurti uripoti kituo cha polisi ndani ya saa 48 kuhusiana na wizi wowote wa

kutumia nguvu au kitendo cha jinai. Utalazimika kutia saini hati ya kiapo katika

kituo cha polisi na kutoa maelezo kamili kuhusiana na uharibifu, hasara au wizi.

Ni shurti pia polisi wakupatie namba ya kesi yako.

Usimwahidi  kitu  chochote  mtu  yeyote  baada  ya  tukio  kutokea.  Ni  shurti

uwasiliane nasi haraka iwezekanavyo ili tukusaidie kuhusu madai yako.

Haki zetu baada ya jambo fulani kutokea na hitaji lako la madai

Ni shurti uturuhusu kutembelea majengo yako ili kutusaidia kushughulikia madai

yako.  Tunaweza kuhitaji  kuchukua mali  iliyoharibiwa ili  kuifanyia  ukarabati  au

kuipeleka kwa mtu ili kuamua kama inatengenezeka. Itaendelea kuwa mali yako

hadi  pale  tutakapokulipa.  Ni  shurti  uendelee  kuilinda  mali  yako  hadi  pale

tutakapoiondoa.

Ni shurti utupatie taarifa zote na msaada tunaouhitaji  ili  tuweze kushughulikia

matengenezo, utetezi au ulipaji wa madai na kuyafanya kwa jina lako.
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Tunaweza kuamua kutoenda mahakamani au kujadiliana na wakili wa mtu fulani.

Ikiwa  tutaamua  jambo  hili,  tunaweza  kukulipa  kiasi  ambacho  tunadhani

unastahili. Ikiwa mtu mwingine atakubali kiasi kidogo zaidi, tutakulipa kiasi hicho

kama malipo ya mwisho.

Ni shurti utueleze ukweli

Lazima kila wakati utupatie taarifa ambayo ni kweli, sahihi na kamilifu kulingana

na uelewa wako. Hakikisha kuwa hakuna kitu chochote kinachokosekana. Ikiwa

hutatoa taarifa ya kweli,  sahihi na kamilifu, tunaweza kubatilisha hati yako ya

bima na kukataa kukulipa madai. Hupaswi kufanya udanganyifu au kuleta madai

ya ulaghai.

Kama utafanya udanganyifu  au kuwasilisha madai  ambayo ni  ya udanganyifu

kwa njia yoyote ile, tutakufungulia mashtaka polisi, kubatilisha hati yako ya bima

na  kutolipa  madai  hayo.  Hatutakurudishia  malipo  yoyote  ya  ada  ambazo

ulishalipia.

Ukomo wa Muda 

Ikiwa tutakataa madai yako kwa maandishi,  au ikiwa hukubaliani  na kiasi cha

madai ambayo yametolewa kwa maandishi, unaweza kutuandikia barua ndani ya

siku 15 tangu tarehe ya mwisho ulipowasiliana nasi.

Ikiwa bado tutakataa madai yako au kubishania kiwango cha madai yako licha ya

uwakilishaji wako wa maandishi, unaweza kufungua shauri la kisheria dhidi yetu

ndani ya miezi 6 tangu tarehe tulipokuandikia kukataa uwasilishaji wako.
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Hatulazimiki  kulipa  madai  baada  ya  miezi  12  tangu  tarehe  ya  tukio  ambalo

limesababisha  madai  hayo,  isipokuwa  kama  madai  hayo  yalikuwa  yanasubiri

hatua ya mahakama au usuluhishi;  au kwa kiwango ambacho ni  stahiki  yako

kisheria.

Hakuna ada zitakazorejeshwa ikiwa kiasi chote cha bima kitakuwa 

kimelipwa kwa madai yoyote

Ikiwa tumekulipa madai kwa kiasi chote kinachopaswa kulipwa kwa ajili ya tukio

au kifaa, hatutarudisha malipo yoyote ya ada kwa muda uliobaki wa kipindi cha

bima yako kwa tukio hilo au kifaa hicho.

Kurejeshwa kwa bima iliyokatwa

Kiasi  cha  bima  iliyokatwa  kama  kinavyoonekana  katika  Mpango  wako

hakitapunguzwa na kiasi cha madai yoyote isipokuwa kama imeelezewa vingine.

Bima nyingine 

Ikiwa madai yanalipwa chini ya hati hii ya bima na chini ya hati ya bima nyingine

yoyote, tutalipa tu sehemu ya madai yanayotuhusu.

Taarifa muhimu unazopaswa kutueleza

Ni shurti wewe utuambie mara moja endapo kuna mabadiliko yoyote kwa mfano

ikiwa  umehamisha  biashara  yako  kwenda  kwenye  eneo  jipya  au  ikiwa

umeanzisha  biashara  mpya.  Ikiwa  hutatuambia  kuhusu  mabadiliko  yoyote,

tunaweza  kubatilisha  hati  ya  bima  hiyo  au  kuzuia  malipo  ya  madai  yoyote

ambayo yametokea baada ya mabadiliko.

Neno "wewe" linajumuisha mtu yeyote anayetenda kwa niaba yako.

Mamlaka na Fedha

Bima hii iko chini ya mamlaka ya mahakama za Jamhuri ya Tanzania. Fidia yote 

itafanywa kwa fedha ya Shilingi ya Tanzania.
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Mtu anayetenda kwa niaba yako 

Utapoteza haki yako ya kupokea fidia ikiwa mtu anayetenda kwa niaba yako 

hafuati kanuni na masharti ya hati hii ya bima.

Yasiyojumuishwa kwenye hati yako ya bima 

Hatutashughulikia hasara, uharibifu au jukumu lolote la kisheria ambalo 

linasababishwa na au ni matokeo au linahusiana na yoyote kati ya haya 

yafuatayo:

Ghasia, Vita, vitendo vya kisiasa, machafuko ya kijamii, ugaidi au 

vitendo vyovyote vya aina hii

Ghasia za wananchi, vurugu za wafanyakazi, vurumai, mgomo, kufungiwa nje au

machafuko ya kijamii au mapigano au shughuli yoyote ambayo imetambuliwa au

kuelezwa  kuleta  yoyote  kati  ya  mambo  yaliyotajwa  hapo  juu.  Vita,  uvamizi,

uvamizi wa adui wa kigeni, uadui au shughuli kama vita (iwe vita imetangazwa

au la), au vita vya wenyewe kwa wenyewe. Uasi, uasi wa jeshi au matumizi ya

nguvu, sheria za kijeshi au hali ya kuzingirwa, au tukio lingine lolote au sababu

ambayo  huamua  kutangazwa  au  kutunzwa  kwa  sheria  za  kijeshi  au  hali  ya

kuzingirwa, uasi au mapinduzi. Kitendo chochote au jaribio (iwe ni kwa niaba ya

shirika, taasisi, mtu au kikundi cha watu) iliyohesabiwa au kuelekezwa kupindua

au kushawishi nchi au serikali  yoyote, serikali  ya jimbo, mtaa au mamlaka za

kikabila kwa nguvu au kwa njia ya woga, ugaidi au vurugu.
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Kitendo chochote au jaribio lililoandaliwa au kuelekezwa kusababisha hasara au

uharibifu wa kuendeleza kusudi,  lengo au sababu yoyote ya kisiasa, au kuleta

mabadiliko yoyote ya kijamii au kiuchumi, au kupinga hali yoyote au serikali, au

mamlaka yoyote ya mkoa, ya jimbo au ya kabila, au kwa kusudi la kuibua hofu

kwa umma, au sehemu yoyote ile.

Kitendo  cha  mamlaka  yoyote  iliyoanzishwa  kisheria  katika  kudhibiti,  kuzuia,

kukandamiza au kwa njia yoyote ile kushughulikia tukio lolote ambalo linahusiana

na ghasia, vita, vurugu za kisiasa au machafuko ya umma.

Kitendo  chochote  cha  ugaidi.  Kitendo  cha  kigaidi  kinamaanisha  matumizi  au

tishio la vurugu kwa sababu za kisiasa, kidini, kibinafsi au kiitikadi. Hii inaweza

kujumuisha au isijumuishe tendo ambalo ni hatarishi kwa maisha ya binadamu.

Kinaweza kufanywa na mtu yeyote au kikundi cha watu, kutenda kazi peke yao,

kwa niaba ya au na shirika au serikali yoyote. Ni pamoja na kitendo chochote

kilichofanywa kwa kusudi la kushawishi serikali yoyote au kusababisha hofu kwa

umma.

Ikiwa tutasema kwamba madai fulani  hayalipwi  kwa sababu zozote zilizotajwa

hapo juu, ni shurti uthibitishe kuwa madai hayo yamekatiwa bima chini ya hati

yako ya bima.

Matukio ambayo hutokea kwa sababu ya uharibifu usio na bima kisheria

Tukio lolote ambalo mfuko umeanzishwa chini ya Sheria ya Bima na Fidia ya 

Uharibifu wa Kivita (Na. 85 ya 1976) ya Jamhuri ya Tanzania.

Zana za kinyuklia

Vifaa  vya  silaha  za  nyuklia,  mionzi  au  uchafuzi  wa  unururifu  kutoka  kwenye

nishati yoyote ya nyuklia, au kutokana na taka yoyote ya nyuklia, au kutokana na

mwako wa nishati ya nyuklia ambao unajumuisha mchakato wowote wa utupaji

wa nyuklia unaojitosheleza wenyewe.

Ukurasa 11 



Upotevu wa Kompyuta

Kushindwa au kufeli kwa kompyuta yoyote:

kuitambua tarehe yoyote kama tarehe sahihi au tarehe ya kweli ya kalenda, au

kwa  usahihi  au  ipasavyo  kuitambua,  kudanganya,  kufafanua,  kuchakata,

kuhifadhi, kupokea au kuwa na mwitikio wa data au taarifa yoyote, au kutekeleza

amri yoyote au maagizo, kuhusu au kuhusiana na tarehe yoyote kama hiyo; au 

kupokea,  kutunza,  kuhifadhi  au  kuchakata  taarifa  yoyote  au  msimbo  wowote

kama matokeo ya utekelezaji wa maelekezo yoyote ambayo yamewekwa kwenye

programu ya kompyuta yoyote, ikiwa ni amri ambayo inasababisha upotevu wa

data au kutoweza kupokea, kutunza, kuhifadhi au kuchakata kwa usahihi data

kama hii kulingana na au kuhusiana na tarehe yoyote kama hiyo; au 

kupokea, kutunza, kuhifadhi au kuchakata taarifa yoyote au msimbo kwa sababu

ya makosa ya programu, kuingia kimakosa au kufutwa kwa sheria au kuharibika

kwa data na / au programu; au

kupokea, kutunza, kuhifadhi au kuchakata data yoyote kama matokeo ya kitendo

cha  virusi  vya  kompyuta  yoyote,  au  msimbo  mwingine  unaoharibu,  au

usioruhusiwa au maelekezo ikiwa ni  pamoja na  kitu kinachoingia  na kuharibu

programu  (Trojan horse), wakati au virusi au msimbo wowote mwingine wenye

kuharibu mawasiliano au programu au mwingiliano.

Kompyuta  inamaanisha  kompyuta  yoyote,  vifaa  vya  kuchakata  data,

maikrochipu, saketi  iliyounganishwa au kifaa kama hicho  katika kompyuta au

vifaa visivyo vya kompyuta au programu yoyote ya kompyuta, vifaa, mfumo wa

uendeshaji au vifaa vyovyote vya kompyuta au vifaa vya kielektroni na habari au

data ya kielektroni au vingine vinavyohifadhiwa ndani au juu ya yoyote ya hayo

hapo juu, iwe mali yako au la.
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Utaifishaji

Utaifishaji,  utekaji  nyara,  uporaji,  ukamataji,  uharibifu  wa makusudi,  upotezaji,

kiambatisho, kumtia ndani, kumtia nguvuni au kuhifadhi au hatua yoyote kama

hiyo au michakato yoyote na agizo lolote la mahakama, mila, polisi, vitengo vya

kuzuia uhalifu, au mamlaka iliyowekwa kisheria au maofisa.

Hasara isiyo ya moja kwa moja 

Hasara inayoandamana na au ya moja kwa moja ya namna yoyote ile, isipokuwa 

pale ambapo fidia yetu inahusiana na mwingiliano wa biashara au bima ya 

hasara.
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